Cướp tài sản có giá trị bao nhiêu thì bị phạt tù?

Luật sư ly hôn

Cướp tài sản là một hành vi nguy hiểm bởi sự manh động, liều lĩnh của hung thủ và cả hậu quả có thể xảy ra cho nạn nhân. Vì thế, đây là hành...

Đánh giá

Rated 4.3/5 based on 9 votes
Tư vấn trả phí

Cướp tài sản là một hành vi nguy hiểm bởi sự manh động, liều lĩnh của hung thủ và cả hậu quả có thể xảy ra cho nạn nhân. Vì thế, đây là hành vi bị cả xã hội lên án. Vậy, cướp tài sản có giá trị bao nhiêu thì sẽ bị đi tù?



Trả lời:
Căn cứ:
  • Bộ luật hình sự

Nội dung tư vấn
Dù tài sản chẳng có giá trị gì thì kẻ cướp vẫn sẽ phải đi tù!
Bộ luật hình sự quy định về tội cướp tài sản như sau:
Điều 168. Tội cướp tài sản
1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm.
Những đặc điểm của tội cướp tài sản là:

  • Có hành vi dùng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực
  • Làm người khác không chống cự được
  • Nhắm vào tài sản của người khác
  • Thực hiện do cố ý
Trong những đặc điểm này, không hề có đặc điểm về giá trị của tài sản. Chỉ cần có hành vi cướp thì đã chắc chắn được vé phạt tù, không cần biết giá trị tài sản là bao nhiêu. Do đó, đừng dại dột mà đi ăn cướp kẻo "lợn lành thành lợn què".

Nếu có nhu cầu sử dụng dịch vụ đơn từ, hãy liên hệ ngay!

Tư vấn trả phí

Chia sẻ cho bạn bè

Tư vấn trả phí

Bình luận

Sponsor