Vợ bị phạt khi giữ tiền lương của chồng!?

Luật sư ly hôn

Đây là một quy định không mới và được chính phủ thông qua. Quy định này nằm trong nghị định 167/2013/NĐ-CP có hiệu lực 28/12/2013 - nghĩa là...

Đánh giá

Rated 4.3/5 based on 9 votes
Tư vấn trả phí

Đây là một quy định không mới và được chính phủ thông qua. Quy định này nằm trong nghị định 167/2013/NĐ-CP có hiệu lực 28/12/2013 - nghĩa là gần 4 năm. Tuy nhiên, để đi vào thực tế còn nhiều vấn đề và chưa đặc biệt hiệu quả!


Căn cứ:
- Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Nội dung
Quy định này được cụ thể hóa tại Điều 56 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:
Điều 56. Hành vi bạo lực về kinh tế
1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi không cho thành viên gia đình sử dụng tài sản chung vào mục đích chính đáng.
2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Chiếm đoạt tài sản riêng của thành viên gia đình;
b) Ép buộc thành viên gia đình lao động quá sức hoặc làm công việc nặng nhọc, nguy hiểm, tiếp xúc với chất độc hại hoặc làm những công việc khác trái với quy định của pháp luật về lao động;
c) Ép buộc thành viên gia đình đi ăn xin hoặc lang thang kiếm sống.

Hành vi "chiếm đoạt tài sản riêng của thành viên gia đình" sẽ "được cho là" bạo hành về kinh tế và sẽ bị xử phạt hành chính từ 500k - 1000k.
Ngoài ra, nếu sử dụng tài sản chung vào mục đích không chính đáng cũng sẽ bị phạt với mức phạt từ 300k - 500k.
Hãy kiện để vợ mình cư xử phải phép nhé!?

Hãy liên hệ ngay khi có nhu cầu dịch vụ viết đơn từ!


Tư vấn trả phí

Chia sẻ cho bạn bè

Tư vấn trả phí

Bình luận

Sponsor