Thứ Hai, 2 tháng 7, 2018

Dừng đèn đỏ ở bóng râm có bị phạt hay không?

Từ khóa

Thời tiết nắng nóng kéo dài, việc phải đi ra ngoài đường quả là một cực hình. Không ít người đã tận dụng bóng râm để dừng xe khi gặp đèn đỏ. Vậy việc này có vi phạm luật giao thông và bị xử phạt hay không?


Trả lời:
Căn cứ
- Nghị định 46/2016/NĐ-CP
- Thông tư 06/2016/TT-BGTVT

Nội dung tư vấn
Cần khẳng định ngay việc dừng xe tại bóng râm khi gặp đèn đỏ là vi phạm luật giao thông và sẽ bị xử phạt
Vạch dừng xe luôn luôn được kẻ tại ngã tư có đặt đèn tín hiệu giao thông hoặc có người điều khiển giao thông. Vạch này chỉ rõ vị trí xe phải dừng lại khi có tín hiệu đèn đỏ. Người tham gia giao thông có nghĩa vụ phải chấp hành.
Hành vi dừng xe mày tại bóng râm khi chờ đèn đỏ sẽ bị xử phạt từ 100k - 200k

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
đ) Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 03 (ba) xe trở lên ở lòng đường, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật;
Nếu có nhu cầu sử dụng dịch vụ đơn từ, hãy liên hệ ngay!

Điểm 4.6/5 dựa vào 87 đánh giá

Bài liên quan