Thứ Năm, 19 tháng 10, 2017

Không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu?

Từ khóa

Mũ bảo hiểm chính là một trong những đồ dùng trọng yếu hàng ngày đối với người dân Việt Nam. Ngoài việc bảo vệ tính mạng, sức khỏe thì nó còn một công dụng quan trọng là bảo vệ ví tiền của chúng ta.
Vậy không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu? Hãy để dontu.net giải đáp nhé




Căn cứ: 
Luật giao thông đường bộ 2008
Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Trả lời:
Đi xe máy bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm. Đây là điều mà bất cứ ai lái xe máy đều phải nhớ nằm lòng
Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

2. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.
Không đội mũ bảo hiểm thì sẽ bị xử phạt. Cụ thể:
Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;
Như vậy, dù là người lái xe hay người ngồi sau, nếu không đội mũ bảo hiểm thì đều sẽ bị xử phạt, trừ những trường hợp khẩn cấp đặc biệt. Hãy lưu ý bạn nhé

Nếu có nhu cầu sử dụng dịch vụ đơn từ, hãy liên hệ ngay!

Điểm 4.6/5 dựa vào 87 đánh giá

Bài liên quan