Thứ Hai, 18 tháng 9, 2017

Không mặc quần áo ra đường có bị phạt không?

Từ khóa

Hành vi "không mặc đồ ra đường" liệu có phạm pháp, trái quy định pháp luật. Vậy nếu trái quy định thì mức xử phạt là bao nhiêu? Và xử lý như thế nào? 
Hãy tham khảo bài viết dưới đây để rõ hơn!


1. "Cởi truồng" từng là phạm pháp
Thật vậy, hành vi tồng ngồng, không mặc quần áo đi giữa đường hoặc tham gia những hoạt động công cộng là phạm pháp. Điều đó được quy định cụ thể trong Nghị định 73/2010/NĐ-CP:
Điều 10. Hành vi vi phạm quy định về nếp sống văn minh
Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
1. Không mặc quần, áo hoặc mặc quần áo lót ở nơi hội họp đông người, các địa điểm văn hóa, tín ngưỡng, nơi làm việc của các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức kinh tế, tổ chức xã hội;
2. Không có vé mà vào những nơi quy định phải có vé;
3. Có lời nói hoặc cử chỉ thô thiển, tục tĩu, thiếu văn hóa ở nơi công cộng.

Tuy nhiên, nghị định này đã hết hiệu lực vào 28/12/2013 và được thay thế bằng Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

2. "Cởi truồng" hiện nay bị xử lý như thế nào?
Như đã nói, nghị định 73/2010/NĐ-CP đã bị thay thế bởi Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Điều hay ho là tuyệt nhiên Nghị định 167/2013/NĐ-CP không hề nhắc đến lỗi này, thậm chí là bãi bỏ hẳn quy định trên.
Như vậy, không mặc quần áo hiện nay rất khó xử lý bởi:
  • Không có chế tài cụ thể
  • Người không mặc quần áo thường có tâm lý không bình thường
  • Không mặc quần áo sẽ không có giấy tờ cũng như tiền mang theo 

Hãy liên hệ ngay để sử dụng dịch vụ của Đơn từ !

Điểm 4.6/5 dựa vào 87 đánh giá

Bài liên quan