Thứ Ba, 27 tháng 6, 2017

Thuế thu nhập khi được hưởng thừa kế là nhà đất?

Từ khóa

Rất nhiều người băn khoăn rằng khi nhận thừa kế là bất động sản, nhà đất có phải chịu thuế hay không? Và mức thuế áp dụng là bao nhiêu? Ở bài viết này Dontu.net sẽ giúp bạn làm rõ vấn đề trên.



Căn cứ: 
- Bộ luật dân sự 2015
- Luật thuế thu nhập cá nhân
- Nghị định 65/2013/NĐ-CP
- Thông tư 111/2013/TT-BTC

Nội dung:
Có hai trường hợp khi hưởng phần di sản thừa kế

1. Miễn thuế thu nhập cá nhân
Đây là trường hợp phổ biến trong xã hội Việt Nam hiện nay, nói nôm na là việc bạn nhận di sản thừa kế là nhà cửa, đất đai của những người cùng huyết thống, cụ thể pháp luật dân sự đã quy định:
Điểm d Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC và Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP quy định về các khoản thu nhập được miễn thuế:
"..d) Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau...". 
Như đã nói ở trên,cùng huyết thông và hưởng di chúc trong "nội tộc" = miễn thuế

2. Khi nào thì hưởng di sản phải đóng thuế?
Hiểu đơn giản là những trường hợp không thuộc điều luật ở trên, như vậy nếu bạn không cùng huyết thống với người để lại tài sản, bạn sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân.
Vậy khi thừa hưởng bất động sản, thuế sẽ tính như thế nào? Đầu tiên phải xác định giá trị tài sản được tặng bằng cách:
Điều 23 Nghị định 65/2013/NĐ-CP quy định thu nhập tính thuế từ nhận thừa kế, quà tặng thị: 
c) Đối với bất động sản: 
- Phần trị giá đất được xác định căn cứ theo Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm nhận thừa kế, nhận quà tặng;
- Phần trị giá nhà, kết cấu hạ tầng và công trình kiến trúc gắn liền với đất được xác định theo giá tính lệ phí trước bạ nhà do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định. Trường hợp Ủy ban nhân dân cấp tỉnh không có quy định giá tính lệ phí trước bạ nhà thì căn cứ vào quy định của Bộ Xây dựng về phân loại nhà, về tiêu chuẩn, về định mức xây dựng cơ bản; giá trị còn lại thực tế của công trình trên đất.

Vậy thuế suất bằng bao nhiêu?
Theo Điều 25 Nghị định 65/2013/NĐ-CP có quy định về thuế suất thì: 
Thuế suất đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng là 10% trên thu nhập tính thuế.

Ngắn gọn thì ta sẽ có công thức:
Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá trị mảnh đất, ngôi nhà (tài sản) x 10% 


Điểm 4.6/5 dựa vào 87 đánh giá

Bài liên quan