Thứ Bảy, 23 tháng 7, 2016

Nhận con nuôi đích danh cần điều kiện gì?

Với nhu cầu về cuộc sống xã hội, việc tìm mái ấm gia đình thì việc nhận nuôi con nuôi không còn là vấn đề quá xa lạ nữa. Việc nhận nuôi con nuôi đã được pháp luật quy định cụ thể trong Luật Nuôi con nuôi năm 2010 nhằm đảm bảo lợi ích pháp lý cho cả 2 bên.
Vậy nếu người nhận nuôi con nuôi là người nước ngoài, việc nhận nuôi con nuôi có khó khăn hơn? Việc nhận nuôi con nuôi đích danh sẽ như thế nào? hãy cùng tìm hiểu nhé


Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài nhận người Việt Nam làm con nuôi phải có đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật nước nơi người đó thường trú và các quy định như bên trên.


Như vậy, để nhận con nuôi đích danh thì ngoài việc phải đảm bảo các điều kiện chung đối với người nhận nuôi như quy định tại Điều 14 Luật nuôi con nuôi thì chỉ trong các trường hợp như nêu ở ảnh 2 (điều 28) thì mới được nhận con nuôi đích danh. 


Bản quyền bài viết thuộc về: Luật sư X
Địa chỉ Fanpage: https://www.facebook.com/luatsux/
HÃY XIN PHÉP NẾU MUỐN SỬ DỤNG DỊCH VỤ LY HÔN

HÃY LIÊN HỆ ĐỂ SỬ DỤNG ĐƯỢC TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ

Điểm 4.6/5 dựa vào 87 đánh giá

Bài liên quan